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1. UTANGULIZI 

Ofisi ya Mwanasheria ya Mkuu wa Serikali inatekeleza majukumu yake kwa 

mujibu wa ibara ya 59(3),(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania pamoja na Kifungu cha 8(a) cha Sheria ya Utekelezaji wa 

Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Tangazo la 

Serikali Na. 48 la Mwaka 2018 ambavyo vinampa Mwanasheria Mkuu 

majukumu ya kuwa ndiye Mshauri wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania juu ya masuala ya sheria na shughuli zozote zenye asili au 

kuhusiana na sheria pamoja kuhudhuria na kusikilizwa katika Mahakama 

za Tanzania.  

Vilevile, kufuatia maboresho yaliyofanyika Mwaka 2018 yaliyolenga 

kuwafanya wanasheria wote walio katika utumishi wa umma kuwa Mawakili 

wa Serikali, Mwanasheria Mkuu wa Serikali (MMS) amepewa mamlaka na 

jukumu la moja kwa moja la kuwasimamia. 

Majukumu ya Ofisi ya MMS yanalenga kuwezesha utoaji huduma za 

kisheria katika Serikali nzima kupitia Divisheni na Vitengo vya Sheria. 

 

2. MAJUKUMU YA WAKURUGENZI KWA UJUMLA KATIKA SEKTA/ 

TAASISI WANAZOZISIMAMIA 

Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo vya Huduma za Sheria ni Maafisa 

waandamizi wanasheria ambao wanasimamia shughuli za Divisheni na 

Vitengo kwenye Wizara, Idara na Taasisi za Serikali, kwa mujibu wa 

Miundo inayoanzisha au kusimamia Taasisi hizo. Serikali inajumuisha 

Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. 

Pamoja na kwamba majukumu ya kila Taasisi yanaanzishwa na Sheria au 

Hati (Instrument) inayoanzisha Taasisi husika. Majukumu ya utoaji huduma 

za kisheria yanafanana kwa Taasisi zote. Majukumu hayo ni kama 

ifuatavyo: 

(i) Kutoa ushauri na utaalam wa kisheria kwa mamlaka husika; 

(ii) Kuandaa na kupitia nyaraka mbalimbali za kisheria kama 

Mikataba, Hati za Makubaliano, Matangazo ya Serikali, n.k.; 
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(iii) Kuchambua nyaraka za mapendekezo / maandiko ya kisheria; 

(iv) Kufanya majadiliano kuhusu mikataba na makubaliano 

mbalimbali yanayoingiwa na Taasisi; 

(v) Kuendesha kesi Mahakamani kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 

(vi) Kuandaa nyaraka za kimahakama; 

(vii) Kuandaa rasimu za kanuni na mapendekezo ya utungwaji au 

marekebisho ya sheria kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali; 

(viii) Kuratibu na kusimamia watendaji waliopo chini ya Idara na 

Vitengo husika; na 

(ix) Kuratibu shughuli za Bodi (kwa kutegemea na muundo wa 

Taasisi husika. 

Utekelezaji wa majukumu haya unawahitaji Mawakili wa Serikali kuzingatia 

masharti ya Katiba, sheria, Kanuni, maadili, uzalendo na weledi, ambavyo 

ni nyenzo muhimu kwa maendeleo ya Taifa kama ambavyo Kauli mbiu ya 

mwaka/Mkutano inavyosisitiza, ikiwemo kuongoza kwa mfano. 

Endapo maadili yatazingatiwa tija kwa Serikali itaongezeka kupitia shauri 

za kisheria, Majadiliano yatakayofanywa (in good faith), Mikataba yenye 

itakayoingiwa itasaidia kuleta miradi mbalimbali kwa maendeleo ya Taifa, 

sheria zitakazoandaliwa na kufuatwa na wananchi zitachochea maendeleo, 

amani na usalama, mashauri dhidi ya Serikali yatapungua, vitendo visivyo 

vya kimaadili kama vile rushwa havitakuwepo. 

 

3. SHERIA ZINAZOSIMAMIA MAADILI YA MAWAKILI WA SERIKALI 

Mawakili wa Serikali ni wanasheria walioajiriwa na Serikali. 

Kwa upande wa Mawakili wa Serikali kuna sheria ambazo zinasimamia 

maadili yao. Sheria hizi ni: 
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(i) Sheria ya utekelezaji wa Majukumu ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali (The office of the Attorney General (Disharge of Duties) 

Act Cap. 268 R.E 2019); 

(ii) The Code of ethics and professional conduct of law officers, state 

attorney and Legal officers; 

(iii) The National prosecutions Service Act [Cap. 420 R.E 2019]; na 

(iv) The Attorney General (Discharge of Duties) Guidelines for 

practising State attorneys and law officers, 2020. 

Pamoja na sheria tajwa, kwa kuwa Mawakili wa Serikali ni watumishi wa 

umma, wanatakiwa pia kuzingatia kanuni na maadili ya utumishi wa umma 

kama kama yalivyoainishwa katika sheria za utumishi wa umma zifuatazo: 

(v) Public Service Act, Cap. 298, R.E. 2002; 

(vi) Public Service Regulations, 2003; 

(vii) Public Service Disciplinary Code of Good practice G.N 53/2007; 

(viii) Standing orders for the public service, GN 493/2009; 

(ix) Public Leaders Code of Ethics [Cap. 308 R.E. 2002] ambayo 

msingi wake ni Ibara ya 132 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, 1977; 

(x) The Code of ethics and conduct for public service; na 

(xi) Sheria ya Kuzuai na Kupambana na Rushwa. 

 

4. MAADILI YA MSINGI YA WATUMISHI WA UMMA NA MAWAKILI 

WA SERIKALI 

Maadili ya msingi ni viwango vya utendaji vinavyokuongoza katika kufanya 

kiicho sahihi. Maadili ya Utumishi wa Umma, ambayo pia yanawahusu 

Mawakili wa Serikali, yana misingi muhimu nane (8) ifuatayo: 

(i) Kuzingatia utaalamu na matumizi sahihi ya taarifa; 
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(ii) Kufanya kazi kwa bidii; 

(iii) Kutokuwa na upendeleo wakati wa kuwahudumia watu; 

(iv) Kuwa mwaminifu na kufanya kazi kwa uadilifu; 

(v) Kutimiza wajibu; 

(vi) Kuheshimu sheria, kanuni na taratibu; 

(vii) Kuwa mtiifu kwa Serikali; na 

(viii) Kuwajibika kwa Umma. 

 

5. SABABU ZINAZOWEZA KUPELEKEA KUKOSEKANA KWA 

MAADILI 

(i) Rushwa  

(ii) Ulevi  

(iii) Uzembe 

(iv) Ukiukwaji wa Maadili na Miiko ya kazi na taaluma yake  

(v) Ukiukwaji wa Kanuni za Maadili za Mawakili wa Serikali  

(vi) Ukiukwaji wa Sheria ya Maadili ya Viongozi kwa kuwa 

Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo ni Viongozi  

(vii) Ukiukwaji wa Kanuni za Utumishi mahala pa kazi 

(viii) Ukiukwaji wa Sheria na Miongozo mbalimbali ikiwemo 

(ix) Sheria ya Utumishi wa umma na Kanuni zake  

(x) Sheria zinazosimamia Taasisi husika na Kanuni zake 
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6. MAKOSA YA KIMAADILI KWA MAWAKILI WA SERIKALI WA 

SERIKALI 

(i) Kufanya kazi za uwakili wa Serikali bila kuwa na vigezo; 

(ii) Kwenda Mahakamani kama Wakili wa kujitegemea au kufanya 

kazi za uwakili binafsi s.17(a) of the Attorney General discharge of 

Duties) Act [Cap. 268 R.E 2019; 

(iii) Kufanya kazi zingine nje ya mipaka ya Wizara,taasisi au idara 

husika; 

(iv) Kukosa uadilifu; na 

(v) Kuvujisha siri (breach of confidentiality) 

 

7. MAMLAKA ZINAZOSHUGHULIKIA MAADILI YA MAWAKILI WA 

SERIKALI 

(i) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali (Deputy Attorney General) 

Anasimamia nidhamu ya Mawakili wa Serikali wanaofanya kazi kwenye 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali s.7(1) of Attorney General 

Disharge of Duties Act Cap. 268 R.e 2019nl na pia order 6(2) ya amri ya 

Mabadiliko ya ofisi ya mwanasheria mkuu wa Serikali G.N 48/2018. 

(ii) Naibu Wakili Mkuu wa Serikali  

Anasimamia nidhqmu ya wale Mawakili wa Serikali wanaofanya kazi 

kwenye Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kulingana na order 6(2) ya office 

of the Solicitor General (Establishment) Order GN No. 49/2018. 

(iii) Mkurugenzi wa Mashtaka 

Anasimamia nidhamu ya nawakili wa Serikali wanaofanya kazi kwenye 

Ofisi ya Taifa ya Mashtaka order 4(i) of the National Prosecutions Service 

[Establishment order, G.N. No.49/2018]. 
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(iv) Naibu Mkurugenzi wa Mashtaka (Deputy Director of Public 

Prosecutions) 

Anasimamia nidhamu kwa mawakili wanaofanya kazi kwenye Ofisi ya Taifa 

ya Mashtaka s.5(2),9(1)(h) ya National Prosecution Service Act Cap. 430 

R.E 2022 na pia order 6(2) ya amri ya uanzishwaji wa Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka G.N 49/2018. 

(v) Waajiriwa kwenye Wizara, Idara au Mamlaka husika 

Hawa wanasimamiwa maadili yao katika mamlaka husika kwa mujibu wa 

kifungu cha 21(3) cha sheria ya utekelezaji wa majukumu ya Ofisi 

Mwanasheria wa Serikali Cap. 268 R.E. 2019. 

(vi) Kamati ya Mawakili (Advocate Committee) 

Kwa mujibu wa kifungu cha 27(3) cha sheria ya utekelezaji wa majukumu 

ya Ofisi ya Mwanasheria wa Serikali Cap. 268 ambapo mwanasheria wa 

Serikali anaweza kupeleka shauri la nidhamu kwenye kamati hii. 

Lakini kwa kuwa Mawakili wa Serikali ni watumishi wa umma hivyo wako 

chini ya sheria ya utumishi wa umma (Public Service Act) na kanuni zake, 

hivyo wanawajibishwa pia na mamlaka zifuatazo ambazo zinasimamia 

maadili ya watumishi wa umma. 

(vii) Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano ya Tanzania 

Mh. Rais ana mamlaka ya kumuondoa mtumishi wa umma, lakini pia 

anasikiliza rufaa za watumishi wa umma ambapo maamuzi yake ni ya 

mwisho s.24 na 25 ya Public Service Act. 

(viii) Katibu Mkuu Kiongozi (Chief Secretary) 

Katibu Mkuu Kiongozi anasimamia maadili kwa watumishi walioteuliwa na 

Rais kwa mujibu wa kifungu cha 4(3)d,(4)25(1) cha Public Service Act. 

(ix) Tume ya utumishi wa umma 

Inapokea na kusikiliza rufaa za watumishi wa ummma s.10(1)d, ya Public 

Service Act. 

(x) Watendaji (Chief Executive Officers - CEOs) 
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Wanasimamia maadili ya watumishi wa umma ambao si wateule wa Rais, 

wanaofanya kazi chini ya idara au vitengo vyao,s.6(1)(b) ya Public Service 

Act. 

(xi) Bodi za Taasisi mbalimbali  

Zinasimamia maadili ya Watumishi kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 

zinazozipa mamlaka. 

 

8. USHAURI KUHUSU UEPUKAJI WA MASHTAKA DHIDI YA 

SERIKALI KATIKA MAHAKAMA NA MABARAZA YA USULUHISHI 

Ni vyema Serikali kuwa makini kutekeleza makubaliano ya kimkataba baina 

ya Serikali na Serikali za Nchi nyingine au Serikali na makampuni ya 

kimataifa hususani masharti ambayo yakivunjwa au kutokuzingatiwa ipo 

athari ya kushitakiwa katika mahakama za kimataifa za usuluhishi wa 

migogoro.  

Mikataba hiyo ni pamoja na mikataba ambayo mataifa ya kigeni yameingia 

na Serikali kwa lengo la kulinda mali na kuhifadhi masilahi ya wananchi wa 

mataifa yao (Bilateral Investment Treaties).  

Ili kuepuka Migogoro: 

(i) Taasisi za Serikali zinapaswa kutambua kwamba makubaliano 

yoyote baina ya Serikali na Nchi nyingine au na wawekezaji, ni 

makubaliano ambayo yanaifunga Nchi na Serikali yake kisheria na 

kwamba kila chombo au Taasisi kwa kadiri ya kuhusika kwake 

katika utekelezaji inapaswa kuzingatia makubaliano hayo.  

(ii) Taasisi za Serikali ni vyema kutambua kuwa ni sehemu ya 

makubaliano na zinapaswa kutekeleza makubaliano hayo ili 

kuiwezesha Serikali kutekeleza wajibu wake kimkataba. 

(iii) Endapo kutatokea udhaifu upande wa wawekezaji, Taasisi husika 

ya usimamizi kwa upande wa Serikali ni vyema kuchukua 

maangalizo ikiwa ni pamoja na kushauriana na Taasisi au vyombo 

vingine vya Serikali ikiwemo ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kabla ya kuchukua hatua. 
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(iv) Ni vyema Taasisi za Serikali kuchukua hatua mapema zaidi 

kushauriana na wawekezaji katika mazingira yanayoashiria kutokea 

kwa mgogoro kutokana na ama mwekezaji kutotekeleza 

makubaliano na Serikali au wananchi wanapo lalamikia udhaifu wa 

mwekezaji au kitendo chochote ambacho hakikubaliki katika eneo la 

uwekezaji 

Nini cha kufanya endapo mgogoro utatokea  

Serikali inapaswa kutafuta fursa ya kufanya majadiliano kutokana na 

migogoro ya kiuwekezaji, na ili kuiepusha Serikali kutoa malipo ya fedha 

nyingi na kudhalilisha Taifa. 

 

9. HITIMISHO  

Mawakili wa Serikali ni kada muhimu sana katika kusimamia maslahi na 

matlaba ya Taifa na ustawi wa wananchi wake. Uwakili wa Serikali ni 

jukumu lenye dhamana kubwa kwa wananchi wa Tanzania. Ibara ya 8(1) 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatamka kwamba: 

8.-(1) Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Nchi inayofuata misingi 

ya demokrasia na haki ya kijamii, na kwa hiyo - 

(a) wananchi ndio msingi wa mamlaka yote, na Serikali itapata 

madaraka na mamlaka yake yote kutoka kwa wananchi kwa 

mujibu wa Katiba hii; 

(b) lengo kuu la Serikali litakuwa ni ustawi wa wananchi; 

(c) Serikali itawajibika kwa wananchi; 

(d) wananchi watashiriki katika shughuli za Serikali yao kwa 

mujibu wa masharti ya Katiba hii. 

Uzingatiwaji wa Maadili ya Mawakili wa Serikali na utekelezaji wa 

majukumu ya Serikali unaozingatia sheria ni nyenzo muhimu kwa 

maendeleo ya Taifa. 

 


